Gunland.net
เมษายน 25, 2014, 11:41:25 AM *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มีปืนสวัสดิการออกมาขายครับ  (อ่าน 11442 ครั้ง)
Takamine
ลูกบ้าน.
*

« เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2009, 08:58:02 AM »

เมื่อวานนี้ 23-11-52 เพื่อนชวนไปดูปืนที่ต้องการจะซื้อ ซึ่งก่อนหน้านี้ได้ชวนหลายครั้งแต่ไม่ว่างก็เลยไม่ได้ไปกัน วานนี้ว่างก็ออกไปหาเพื่อน ระหว่างทางก็ถามเพื่อนว่าใครขายให้ เพื่อนบอกว่าเป็นเพื่อนของเพื่อนอีกที ขายมานานแล้ว ล็อตนี้มี Glock19 มาเป็นของใหม่เลยพร้อมโอน โดยนัดกันที่โรงแรมแห่งหนึ่ง ในจังหวัดชลบุรี ไปถึงเค้าก็เอาปืนมาให้ดู Glock19 ใหม่กริ๊บเลยครับ มี ป.3 มาด้วย ระบุผู้ซื้ออยู่สุราษฎ์ แต่คนที่นำมาขายรู้เพียงชื่อเล่น เอามาได้ไงไม่รู้ครับ พลิกดูด้านหลัง ป.3 ปั๊มไว้ชัดเจนว่าเป็นปืนสวัสดิการ เลขทะเบียนตรงกัน กท 52869xx เลยถามว่าต้องทำไงต่อ เค้าบอกว่าพร้อมโอนเลย เดี๋ยวเตรียมตัวไปพิมพ์ลายนิ้วมืออย่างเดียว นอกนั้นจัดการให้หมด ก็เลยถามต่อว่า กระบอกนี้เลยรึป่าว เค้าบอกไม่ใช่ กระบอกนี้มีมีคนซื้อไปแล้ว เอามาให้ดูว่า Glock19 หน้าตาเป็นยังไง (เพื่อนผมไม่เคยเล่นปืน เค้าคงคิดว่าผมก็คงไม่เคยเห็นเหมือกัน) บอกต่อว่าปืนจะมา อีก 1-2 อาทิตย์ ก็เลยสะกิดเพื่อนแล้วบอกว่าไว้ของมาแล้วจะมาดูอีกที เพื่อนยังไม่รู้มันก็อยากได้ก็อยากจะจองไว้ก่อนเพราะเค้าบอกว่ามีคนจองเยอะ แต่เห็นเป็นคนรู้จักก็จะเก็บไว้ให้ แต่ผมก็บอกเพื่อนว่าไว้มาดูตัวที่จะซื้ออีกที ก็เลยพากันกลับ อยู่ในรถก็เลยเล่าให้มันฟัง อธิบายให้มันฟัง มันก็เลยเข้าใจมั่ง ไม่เข้าใจมั่ง สรุปแล้วก็บอกให้มันยกเลิกไป ไว้ไปซื้อจากร้านหลังวังเอา สบายใจกว่า มันก็ตกลงตามนั้น ผมก็เลยนำเรื่องราวมาเล่าให้ฟังกันครับ แต่มีคำถามครับ
1. เค้าเอาปืนสวัสดิการจากไหนมาขาย เอามาได้ยังไง ?.
2. โอนได้จริงหรือ ?.
3. ซื้อมาแล้วโอนไม่ได้จะเป็นยังไงต่อ ?.
cooper_s # รักในหลวง #
M.T.T.S.
Explorer
*

แว๊นนนซ์...แว๊นนนซ์ซ์....

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2009, 09:13:12 AM »

อย่าไปสนใจเลยครับ ไม่รู้จะมีปัญหาอะไรตามมาบ้าง แถมกระบอกที่เอามาให้ดูก็ไม่ใช่กระบอกที่จะขาย

ที่สำคัญถ้าปั๊มหัวห้ามโอนเรื่องยาวแน่นอน ถึงจะถูกกว่าท้องตลาดก็ไม่น่าซื้อ เพราะเราขายต่อก็ไม่ได้ผิดกฎหมายด้วย

ค่อยๆ ศึกษาไปครับ ถ้าสงสัยอะไรก็ถามพี่ๆ เพื่อนๆ เพื่อเป็นแนวทางได้ครับผม  สวัสดีครับ / ขอบคุณครับ ร่าเริง

มันผู้ใดดูหมิ่นสถาบัน มันผู้นั้นหาจะได้ตายดีไม่
The Pn
นักกิจกรรมเว็ป

สวัสดีครับ

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2009, 09:22:02 AM »

เท่าที่ทราบมา  ปืนสวัสดิการมี 2 ค่าย
 1 ค่าย สน.อส. อันนี้ห้ามโอนครับ  ยกเว้นตกทอดทางมรดกประมาณนั้นครับ
 2 ค่าย สน.สก    อันนี้ห้ามโอน 5 ปีครับ เขาจะปั้มที่หัวใบ ป4 เลยครับ

ผิดถูกยังไงขออภัยนะครับ   รอผู้รู้จริงมาตอบ

คิดดี  ทำดี  มีน้ำใจ
เอ๋ ปากน้ำโพ
ลูกบ้าน.
*

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2009, 09:45:05 AM »

เอาที่มันถูกช่องถูกทางดีกว่าครับ
ตอนนี้ทั้งสองค่าย กำลังสู้กันอย่างดุเดือด
นอกจากช่องทางปกติที่ถูกต้องแล้ว ตอนนี้แต่ละค่ายเริ่มมีช่องทางพิเศษอีกหลายช่องทางเพิ่มเข้ามา
เป็นการเปิดโอกาศพวกมิจฉาชีพหรือพวกที่อาศัยช่องทางเหล่านี้หาผลให้แก่ตนเองได้เข้ามาหาผลประโยชน์
ส่วนตัวแนะนำว่า เข้าให้มันถูกที่ถูกทางดีกว่าครับ เดี๋ยวนี้ขั้นตอนในการจองหรือติดต่อรับปืนของทั้งสองค่ายนี้ก็ไม่ได้ยากเย็นอะไร
ออกจะง่ายและสะดวกกว่าเก่าตั้งเยอะ ไอ้เหตุการณ์ดังที่กล่าวมาก็เคยมีเพื่อนสมาชิกแจ้งมาเหมือนกัน
บางรายก็เรียบร้อยดี บางรายยังต้องตามเรื่องเอกสารกันอยู่เลย อย่าไปเสี่ยงโดยไม่จำเป็นดีกว่าครับ
hangseri"รักในหลวง"
รักเธอ ประเทศไทย
ลูกบ้าน.
*

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2009, 09:50:20 AM »

ขอบคุณครับสำหรับความรู้ใหม่ๆ สวัสดีครับ / ขอบคุณครับ

ข้าพเจ้ามิได้ชื่นชมในรสสุรา
แต่ชื่นชมบรรยากาศระหว่างร่ำสุรา
๑•ิ.•ั๑ แอนนี่ ๑•ิ.•ั๑รักในหลวง
กำนัน

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2009, 10:07:43 AM »

อืม     นับถือ นับถือ นับถือ นับถือ

จำไว้นะ(~ ̄▽ ̄) เมื่อยังไม่ถึงเวลา.. เทพองค์ใดจะคิดช่วยเจ้าไม่ได้........ครั้งถึงเวลา...ทั่วฟ้าจบดิน ก็ต้านเจ้าไว้ไม่อยู่..จงอย่าไปเร่งเทวดาฟ้าดิน เมื่อบุญไม่เคยสร้างไว้เลยจะมีใครที่ใหนมาช่วยเจ้า(~ ̄▽ ̄) คำเทศนาของสมเด็จพระพุฒาจารย์ โต  พรหมรังสี
maneeka
คนเดิมๆ
ผู้ใหญ่บ้าน

Actions speak louder than words.

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2009, 10:14:05 AM »

เท่าที่ทราบมา  ปืนสวัสดิการมี 2 ค่าย
 1 ค่าย สน.อส. อันนี้ห้ามโอนครับ  ยกเว้นตกทอดทางมรดกประมาณนั้นครับ
 2 ค่าย สน.สก    อันนี้ห้ามโอน 5 ปีครับ เขาจะปั้มที่หัวใบ ป4 เลยครับ

ผิดถูกยังไงขออภัยนะครับ   รอผู้รู้จริงมาตอบ

ตามข้อ  1 ค่ะ คือมีรุ่นพี่รับราชการทหารเลยถามเรื่องราคาปืน เป็นกล็อคค่ะแต่ราคาถูกมากเลยถามขอซื้อต่อ เขาบอกว่าไม่ได้  ซื้อขายหรือโอนกันไม่ได้ พอได้คุยกับพี่คนนึงในเว็บแต่บอกว่าโอนได้

แต่รอ 5ปีก่อน จะเข้ากรณีข้างบนนี้รึปล่าวคะ คือมี 2 กรณี

ปล.เป็นมือใหม่เพิ่งศึกษาหาความรู้ค่ะ  ตอนแรกคือสงสัยเรื่องการสวมทะเบียนปืนเถื่อนว่าทำได้จริงหรอ ตอนนี้กระจ่างในข้อสงสัยแล้วค่ะ ขอบคุณสำหรับความรู้ดีๆจากพี่ๆและทีมงานทุกๆท่านค่ะ สวัสดีครับ / ขอบคุณครับ

^_*......คบคนพาลถ้าจริงใจก็ไม่ผิด คบบัณฑิตไม่จริงใจก็ไร้ผล.... *_^
สหายแดนไท
Moderator

.....สะบายดี แปลว่า สวัสดี.....

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2009, 10:17:51 AM »

ท่าน จขกท. ทำถูกต้องแล้วครับ ที่แนะนำเพื่อนให้ไปซื้อที่หลังวังดีกว่า

ปืนสวัสดิการ  ที่นำมาขาย  มีสารพัดรูปแบบ หลากหลายวิธี  ส่วนการซื้อที่ถูกต้องมีวิธีเดียวที่จะซื้อได้ก็คือ  คุณต้องเป็นข้าราชการเท่านั้น
ส่วนรื่องการโอนปืนสวัสดิการนั้น  ทำได้ในกรณีที่ปั้มหัวว่า  ห้ามโอนภายใน 5 ปี  อย่างนี้เกิน 5 ปี โอนได้

ถ้าปั้มห้ว ห้ามโอนเว้นแต่ตกทอดทางมรดก  อันนี้ก็โอนได้ครับ  แต่เจ้าของปืนที่ระบบไว้ใน ป.4  ต้องไม่อยู่ในโลกนี้แล้วนะครับ (เสียชีวิต)

ที่บอกว่าโอนได้ชัวร์ นั้นมันผิด  ผิดตั้งแต่เจ้าของปืนไปยันนายทะเบียน  ที่เห็นแก่เงินเพียงไม่เท่าไหร่  อย่าไปสนใจเลยครับ

ไม่มีเรื่องโดนจับไม่เป็นไร  ถ้าเรื่องแดงขึ้นมาก็ตัวใครตัวมันครับ

ส่วนที่ถามว่าเอาออกมาขายได้ยังไง  ในกรณีปืนสวัสดิการใหม่  อันนี้ต้องถามใจร้านค้าที่เข้าร่วมโครงการครับ  ว่าที่ทำอยู่มันผิดหรือไม่  ถ้าจับได้ถึงขั้นยึดใบใบอนุญาตขายปืน เลยนะครับ

แต่สุดท้ายเรื่องก็คงเงียบไปตามกระแสเงินตรา ที่มาแรง เปลี่ยนแปลงอุดมการณ์ได้ครับ สวัสดีครับ / ขอบคุณครับ

ความเปลี่ยนแปลง คือ นิรันดร์
สิงห์เหน่งตะวันตก™- รักในหลวง
ลูกบ้าน.
*

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2009, 11:18:29 AM »

เป็นธรรมดาของพ่อค้า ที่ต้องการทำกำไร  จากของที่ไม่ควรได้...  ใคร ๆ ก็ต้องการของถูก   แต่ทางที่ดี  ซื้อในของที่เขาจัดให้ซื้อดีกว่าครับ  จะได้ไม่มีปัญหาตามมาทีหลัง  ไม่สนุกแน่  ส่องซะเลย
สมชาย (บ่อวิน) รักในหลวง
ลูกบ้าน.
*

เราจะมีปืนมากมายไปทำนะ งงตัวเอง

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2009, 11:25:24 AM »

เมื่อสองสัปดาห์ก่อนนี้แถวบ้านผมก็มี .45 STI สวัสดิการ ออกมาป้วนเปี้ยน บนสถานทีราชการเลยครับ(แต่ไม่ได้เสนอให้ข้าราชการนะครับ เสนอให้กับผู้มาติดต่อราชการนะครับ) สนนราคาอยู่ที่ 85000 ผมก็ได้แต่ดูไปยิ้มไปครับ หมูเขาจะหามอยู่แล้วเลยไม่อยากเอาคานเข้าไปสอดนะครับ
CHAWALIT2009
ลูกบ้าน.
*

THE DEAD DO NOT DIE AGAIN

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2009, 11:55:10 AM »

ใช่แล้วครับ ของแบบนี้รีบร้อนไม่ได้ ต้องดูเอกสารให้ดี เพราะเงินก็ไม่ใช่น้อย ๆ  เห็นด้วยครับผม
kanom870
ลูกบ้าน.
*

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2009, 01:22:58 PM »

1. เค้าเอาปืนสวัสดิการจากไหนมาขาย เอามาได้ยังไง ?.
3. ซื้อมาแล้วโอนไม่ได้จะเป็นยังไงต่อ ?.

ตอบแบบเข้าใจเองนะ
1.เค้าไมมีปืนสวัสดิการมาขาย มีแต่เอามาโชว์
2.โอนไม่ได้ เพราะไม่มีปืนให้โอน
3.คงไม่ได้ซื้อ เพราะหลังจากจ่ายเงินจองแล้ว ก็คงแล้วกันไป(คนละทาง)

อ่านแล้วหวาดเสียวครับท่าน......
ninja 19 + รักพระเจ้าอยู่หัว +
Explorer
*

++ กันแลนด์ดินแดนคนรักปืน++

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2009, 03:00:19 PM »

1.เค้าไมมีปืนสวัสดิการมาขาย มีแต่เอามาโชว์
2.โอนไม่ได้ เพราะไม่มีปืนให้โอน
3.คงไม่ได้ซื้อ เพราะหลังจากจ่ายเงินจองแล้ว ก็คงแล้วกันไป(คนละทาง)

อ่านแล้วหวาดเสียวครับท่าน......

................... เห็นด้วยครับผม เห็นด้วยครับผม เห็นด้วยครับผม ตามนี้ครับ  เห็นด้วยครับผม เห็นด้วยครับผม เห็นด้วยครับผม

" ขอเพียงจริงใจให้กันไว้ เนิ่นนานแค่ไหนมิตรภาพไม่เปลี่ยนแปลง "
mu tech
ลูกบ้าน.
*

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2009, 03:46:43 PM »

อันนี้น่ากลัวจะเสียตังครับ สวัสดีครับ / ขอบคุณครับ
OldBoy
ลูกบ้าน.
*

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2009, 10:10:15 AM »

ผมบอกอ้อมๆนะ ห้ามถามอีกเดี๋ยวงานเข้า

ผู้ซื้อ ซื้อตามสิทธิ์ที่มี(ยังถูกต้องอยู่) ป.4 ปั๊มหัวห้ามโอนปกติ(ห้ามโอนตลอดชีพ ไม่ใช่ 5 ปี)
ทีนี้มีนายหน้าวิ่งซิกแซกนายทะเบียนต้นทาง โอนไปจังหวัดนึง(ชักไม่แน่ใจว่ายังถูกต้องหรือเปล่า)
นายหน้าหาผู้ซื้อ-ตกลงจ่ายตัง-ผู้ซื้อมอบป.3ให้-ตัดโอนที่จังหวัดที่โอนไปพักไว้ (ป.4 ที่จังหวัดนี้ ไม่ปั๊มหัวห้ามโอนแล้ว)
ผู้ซื้อเอาใบตัดโอนไปยื่นอำเภอตัวเองขอป.4- ป.4ผู้ซื้อก็ไม่ปั๊มหัวเหมือนกัน

ส่วนหากเกิดเป็นคดีขึ้นมา ใครจะโดนความผิดบ้างช่วยคิดกันดูเองครับ
ปืนประเภทนี้จะโดนตรวจสอบเจอทันที หากขายต่อไปยังผู้ซื้อที่ไปออกป.4ที่วังไชยา
เหมือนนั่งทับกับระเบิดยังไงยังงั้นเลย อย่าเข้าไปยุ่งเกี่ยวด้วยเลยครับ
ตอนนี้เค้าเคลียร์กันได้ ก็ยังไม่มีอะไร นานไปใครจะมารับผิดชอบ ถ้าไม่ใช่เจ้าของผู้ถือครอง

หน้า: [1] 2 3   ขึ้นบน
  พิมพ์